ప్రాథమిక క్రియ సంయోగం

ప్రాథమిక అంశాలు

కొరియన్ క్రియలు వాక్యాలలో సరిపోయేలా తమ ముగింపులను మార్చుకుంటాయి. ఈ ప్రక్రియను సంయోగం (conjugation) అని పిలుస్తారు.

ఇది ఎలా పనిచేస్తుంది

కొరియన్‌లో, దాదాపు ప్రతి వాక్యం సంయోగం చెందిన క్రియ లేదా విశేషణంతో ముగుస్తుంది. ఎల్లప్పుడూ -다 (ఉదాహరణకు, 가다, 보다, 하다) తో ముగిసే నిఘంటువు రూపం కేవలం ప్రారంభ బిందువు మాత్రమే.

దీనిని ఉపయోగించడానికి, మీరు దానిని మార్చాలి. ప్రక్రియ ఎల్లప్పుడూ ఒకేలా ఉంటుంది:

1. నిఘంటువు రూపంతో ప్రారంభించండి (ఉదాహరణకు, 먹다 - తినడానికి).
2. -다 ని తొలగించి క్రియ కాండం (verb stem) (먹-) పొందండి.
3. కాండానికి వ్యాకరణ ముగింపును జోడించండి.

మీరు ఏమి చెప్పాలనుకుంటున్నారో దానిపై ఆధారపడి మీరు ఎంచుకునే ముగింపు ఉంటుంది. ఉదాహరణకు, ఒకే కాండం 먹- అనేక విభిన్న పదాలుగా మారవచ్చు:

  • 먹 + 어요 → 먹어요 (నేను తింటాను / అనధికారిక మర్యాదపూర్వకం)
  • 먹 + 습니다 → 먹습니다 (నేను తింటాను / అధికారిక మర్యాదపూర్వకం)
  • 먹 + 었어요 → 먹었어요 (నేను తిన్నాను / భూతకాలం)
  • 먹 + 을 거예요 → 먹을 거예요 (నేను తింటాను / భవిష్యత్ కాలం)

ఈ పేజీ సంయోగం యొక్క భావనను వివరిస్తుంది. ఈ ముగింపులను ఎంచుకోవడానికి మరియు వర్తింపజేయడానికి నిర్దిష్ట నియమాలను తెలుసుకోవడానికి, మీరు ప్రతి ముగింపు నమూనాను విడివిడిగా అధ్యయనం చేయాలి.

గమనిక: కొన్ని క్రియలు క్రమరహితంగా ఉంటాయి మరియు సంయోగం సమయంలో వాటి కాండాలు మారుతాయి. మీరు వీటి గురించి క్రమరహిత క్రియ నమూనాల (irregular verb patterns) విభాగంలో తెలుసుకోవచ్చు.

ఉదాహరణలు (3)

  1. 가다 (dictionary form) → 가요 (conjugated form)

    'వెళ్ళడానికి' (가다) అనే క్రియ అనధికారిక మర్యాదపూర్వక వాక్యంలో ఉపయోగించడానికి 'వెళ్తాడు' (가요) గా సంయోగం చెందుతుంది.

    పదానికి పదం: వెళ్ళడానికి → వెళ్తాడు

  2. 먹다 (dictionary form) → 먹습니다 (conjugated form)

    'తినడానికి' (먹다) అనే క్రియ అధికారిక మర్యాదపూర్వక వాక్యంలో ఉపయోగించడానికి 'తింటాడు' (먹습니다) గా సంయోగం చెందుతుంది.

    పదానికి పదం: తినడానికి → తింటాడు (అధికారికం)

  3. 공부하다 (dictionary form) → 공부했어요 (conjugated form)

    'చదవడానికి' (공부하다) అనే క్రియ భూతకాలాన్ని వ్యక్తపరచడానికి 'చదివాడు' (공부했어요) గా సంయోగం చెందుతుంది.

    పదానికి పదం: చదవడానికి → చదివాడు

సాధారణ తప్పులు

  • వాక్యంలో నిఘంటువు రూపాన్ని (-다) ఉపయోగించడం.

    저는 밥을 먹다.
    저는 밥을 먹어요.

    మీరు ఒక క్రియ యొక్క నిఘంటువు రూపాన్ని (-다 తో ముగిసేది) నేరుగా వాక్యంలో ఉపయోగించలేరు. మీరు ఎల్లప్పుడూ -다 ని తొలగించి, -아요/어요 లేదా -습니다 వంటి తగిన ముగింపును జోడించడం ద్వారా దానిని సంయోగం చేయాలి.

ఇది ఎలా కలుస్తుంది

ముందు దీన్ని నేర్చుకోండి

తర్వాత నేర్చుకోండి

దీనిపై ఆధారపడే నిర్మాణాలు.

పూర్తి జాబితాలో ఇంకా 80 ఉన్నాయి.