መሰረታዊ የግስ ማዋሃድ

መሠረታዊ ነገሮች

የኮሪያ ግሶች በአረፍተ ነገር ውስጥ ለመግባት መጨረሻቸውን ይለውጣሉ። ይህ ሂደት ማዋሃድ ይባላል።

እንዴት እንደሚሠራ

በኮሪያኛ፣ ሁሉም ማለት ይቻላል አረፍተ ነገር የሚያበቃው በተዋሃደ ግስ ወይም ቅጽል ነው። ሁልጊዜ በ -다 (ለምሳሌ፣ 가다፣ 보다፣ 하다) የሚያበቃው የመዝገበ-ቃላት ቅርጽ መነሻ ብቻ ነው።

እሱን ለመጠቀም፣ መቀየር አለብዎት። ሂደቱ ሁልጊዜ ተመሳሳይ ነው፡

1. ከመዝገበ-ቃላት ቅርጽ ይጀምሩ (ለምሳሌ፣ 먹다 - መብላት)።
2. -다ን በማስወገድ የግስ ግንድ (먹-) ያግኙ።
3. ከግንዱ ጋር ሰዋሰዋዊ መጨረሻ ያያይዙ።

የሚመርጡት መጨረሻ ለመናገር በሚፈልጉት ነገር ላይ የተመሰረተ ነው። ለምሳሌ፣ አንድ ግንድ 먹- ብዙ የተለያዩ ቃላት ሊሆን ይችላል፡

  • 먹 + 어요 → 먹어요 (እበላለሁ / መደበኛ ያልሆነ ጨዋ)
  • 먹 + 습니다 → 먹습니다 (እበላለሁ / መደበኛ ጨዋ)
  • 먹 + 었어요 → 먹었어요 (በላሁ / ያለፈ ጊዜ)
  • 먹 + 을 거예요 → 먹을 거예요 (እበላለሁ / የወደፊት ጊዜ)

ይህ ገጽ የማዋሃድ ፅንሰ-ሀሳብ ያብራራል። እነዚህን መጨረሻዎች ለመምረጥ እና ለመተግበር የተወሰኑ ህጎችን ለመማር፣ እያንዳንዱን የመጨረሻ ዘይቤ ለየብቻ ማጥናት ያስፈልግዎታል።

ማሳሰቢያ፡ አንዳንድ ግሶች መደበኛ ያልሆኑ ናቸው እና ግንዶቻቸው በማዋሃድ ጊዜ ይለወጣሉ። ስለእነዚህ በ መደበኛ ያልሆኑ የግስ ዘይቤዎች ክፍል ውስጥ መማር ይችላሉ።

ምሳሌዎች (3)

  1. 가다 (dictionary form) → 가요 (conjugated form)

    የ'መሄድ' ግስ (가다) መደበኛ ባልሆነ ጨዋ አረፍተ ነገር ውስጥ ለመጠቀም ወደ 'ይሄዳል' (가요) ተዋህዷል።

    ቃል በቃል: መሄድ → ይሄዳል

  2. 먹다 (dictionary form) → 먹습니다 (conjugated form)

    የ'መብላት' ግስ (먹다) መደበኛ ጨዋ አረፍተ ነገር ውስጥ ለመጠቀም ወደ 'ይበላል' (먹습니다) ተዋህዷል።

    ቃል በቃል: መብላት → ይበላል (መደበኛ)

  3. 공부하다 (dictionary form) → 공부했어요 (conjugated form)

    የ'ማጥናት' ግስ (공부하다) ያለፈውን ጊዜ ለመግለጽ ወደ 'አጠና' (공부했어요) ተዋህዷል።

    ቃል በቃል: ማጥናት → አጠና

የተለመዱ ስህተቶች

  • የመዝገበ-ቃላት ቅርጽን (-다) በአረፍተ ነገር ውስጥ መጠቀም።

    저는 밥을 먹다.
    저는 밥을 먹어요.

    የግስ መዝገበ-ቃላት ቅርጽን (በ -다 የሚያልቅ) በቀጥታ በአረፍተ ነገር ውስጥ መጠቀም አይችሉም። ሁልጊዜ -다ን በማስወገድ እና እንደ -아요/어요 ወይም -습니다 ያሉ ተገቢ መጨረሻዎችን በመጨመር ማዋሃድ አለብዎት።

እንዴት እንደሚገናኝ

መጀመሪያ ይህን ይማሩ

ቀጥሎ ይማሩ

በዚህ አወቃቀር ላይ የሚገነቡ አወቃቀሮች።

በሙሉ ዝርዝሩ ውስጥ ተጨማሪ 80 አሉ።